banner tạm

Cập nhật lúc : 8:31 AM, 23/05/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Có phạt người ngồi sau xe máy có nồng độ cồn vượt quá quy định?

Đối với người đi xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ và người đi bộ chưa có điều khoản nào qui định liên quan đến nồng độ cồn của các đối tượng này.
Bạn đọc Nguyễn Ngọc Như Quỳnh (quynhnguyen_168@...) có hỏi:

Tôi muốn hỏi luật pháp có quy định xử phạt hành chính đối với những người có nồng độ cồn vượt quá 50 - 80 mg/100ml, nếu có thì nằm trong qui định hay công văn nào, vì hiện giờ theo tôi biết trong luật giao thông đường bộ hiện chưa có khung hình phạt cho những người đi xe đạp, đi bộ hay người ngồi phía sau xe máy có uống rượu bia không gây ra tai nạn, hay không cố ý gây tai nạn...
Có phạt người ngồi sau xe máy có nồng độ cồn vượt quá quy định? - ảnh 1
Luật gia trả lời: 

Từ 1-1-2014 việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt được áp dụng theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13-11-2013.

Điều 5: Xử phạt đối với người điều khiển, người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ.

- Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

- Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở;

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn nhưng chưa tới mức vi phạm nêu trên.

Điều 6: Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

- Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

Đối với người đi xe đạp, xe đạp máy, người điều khiển xe thô sơ và người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, Nghị định 171 có qui định một số hình thức và mức xử phạt nhưng chưa có điều khoản nào qui định liên quan đến nồng độ cồn của các đối tượng này.
theo vovgiaohtong.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản