banner tạm

Cập nhật lúc : 8:24 AM, 03/12/2013

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Đăng ký xe máy bị mất, có được làm lại không?

Năm 2002 bà Nguyễn Thị Lệ Dung (TP. Hà Nội) có mua 1 xe máy hiệu Viva, đã được cấp giấy đăng ký xe. Trong quá trình sử dụng do sơ suất bà Dung làm thất lạc giấy đăng ký xe. Vậy, trường hợp của bà Dung có được cấp lại giấy đăng ký xe không, nếu có thì cơ quan nào cấp, thời gian cấp là bao lâu?

 

Đối với trường hợp này, ông Trần Thế QuânPhó Vụ trưởng Vụ Pháp chế Bộ Công an hướng dẫn thủ tục như sau:

Trước tiên, bà Dung cần khai báo về việc mất giấy tờ xe tại cơ quan Công an nơi mất giấy tờ xe.

Theo quy định tại Điều 12 Thông tư số 36/2010/TT-BCA ngày 12/10/2010 của Bộ Công an quy định về đăng ký xe thì bà Dung cần tiến hành làm thủ tục xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, hồ sơ gồm: Giấy khai đăng ký xe và một trong các loại giấy tờ  sau:

- Giấy chứng minh nhân dân. Trường hợp chưa được cấp Giấy chứng minh nhân dân hoặc nơi thường trú ghi trong Giấy chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu.

- Giấy giới thiệu của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác, kèm theo Giấy chứng minh Công an nhân dân; giấy chứng minh Quân đội nhân dân (theo quy định của Bộ Quốc phòng); trường hợp không có Giấy chứng minh Công an nhân dân, giấy chứng minh Quân đội nhân dân thì phải có giấy xác nhận của thủ trưởng cơ quan, đơn vị công tác.

- Thẻ học viên, sinh viên học theo hệ tập trung từ 2 năm trở lên của các trường trung cấp, cao đẳng, đại học, học viện; giấy giới thiệu của nhà trường.

- Nếu là người Việt Nam định cư ở nước ngoài về sinh sống, làm việc tại Việt Nam, xuất trình Sổ tạm trú hoặc Sổ hộ khẩu và Hộ chiếu (còn giá trị sử dụng) hoặc giấy tờ khác có giá trị thay Hộ chiếu.

Sau khi hoàn thành các thủ tục nêu trên, bà Dung nộp hồ sơ xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe tại Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc nơi bà cư trú để được làm thủ tục xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký.

Theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 36/2010/TT-BCA nêu trên thì thời gian hoàn thành thủ tục không quá 2 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ đối với trường hợp cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe.


theo chinhphu.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản