banner tạm

Cập nhật lúc : 8:40 AM, 17/03/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Đổi bằng lái xe ô tô cần làm thủ tục gì?

Hỏi: GPLX ô tô của tôi còn 1 tháng sẽ đến hạn phải đổi. Xin hỏi, tôi muốn đổi lấy GPLX mới thì cần làm thủ tục gì?

Lê Đình Phương
(Phương Trung, Thanh Oai, Hà Nội)

Đổi bằng lái xe ô tô cần làm thủ tục gì? - ảnh 1

Trả lời: Thông tin từ Tổng cục Đường bộ Việt Nam cho biết, theo quy định hiện hành, Điều 53 của Thông tư số 46/2012/ TT- BGTVT ngày 7/11/2012 của Bộ GTVT quy định về đào tạo, sát hạch, cấp GPLX cơ giới đường bộ và Thông tư số 38/2013/ TT-BGTVT ngày 24/10/2013 của Bộ GTVT sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 46/2012/ TT-BGTVT thì trong thời hạn 3 tháng, trước khi GPLX hết hạn, người lái xe có nhu cầu tiếp tục sử dụng GPLX được xét đổi GPLX; GPLX bằng giấy bìa đang lưu hành còn thời hạn sử dụng được đổi sang GPLX bằng vật liệu PET.

Hồ sơ, thủ tục đổi giấy phép lái xe gồm: Hồ sơ do người lái xe lập 1 bộ gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở GTVT (nơi đang quản lý giấy phép lái xe) gồm: Đơn đề nghị đổi, cấp lại GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 29 của Thông tư nói trên; Bản chính hồ sơ gốc phù hợp với GPLX (đối với trường hợp GPLX bị mất, có hồ sơ gốc); Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định; Bản sao chụp GPLX (đối với trường hợp còn GPLX).

Theo đó, khi đến đổi GPLX, người lái xe được cơ quan cấp GPLX chụp ảnh và phải xuất trình GPLX, CMND hoặc hộ chiếu (đối với người nước ngoài) để đối chiếu.

Đồng thời, bạn có thể tra cứu các văn bản quy định nêu trên tại Trang thông tin điện tử của Bộ GTVT: www.mt.gov.vn.


theo giaothongvantai.com.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản