banner tạm

Cập nhật lúc : 8:35 AM, 27/05/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Mang giấy tờ xe đến muộn có bị phạt không?

Giấy đăng ký xe là một trong những loại giấy tờ mà người điều khiển xe gắn máy bắt buộc phải mang theo khi tham gia giao thông.
Tôi không đội mũ bảo hiểm và bị công an phường dừng xe và xử phạt 15' sau tôi mới gọi người đem được giấy đăng kí ,BH xe máy đến.Tôi có mang theo bằng lái. Nhưng công an phường không đồng ý và vẫn xử phạt 450 000đ . Như vậy tôi bị xử phạt có đúng không ?
Mang giấy tờ xe đến muộn có bị phạt không? - ảnh 1
Trả lời:

Liên quan tới điều kiện của người lái xe tham gia giao thông, Khoản 2, Điều 58, Luật Giao thông đường bộ quy định người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

a) Đăng ký xe;

b) Giấy phép lái xe đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

c) Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

d) Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Theo đó, Giấy đăng ký xe là một trong những loại giấy tờ mà người điều khiển xe gắn máy bắt buộc phải mang theo khi tham gia giao thông. Nếu vi phạm, người điều khiển xe sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 171/2013/NĐ-CP. Cụ thể, tại Điểm b, Khoản 2, Điều 21 quy định phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe. Như vậy, đối với trường hợp trên, khi gọi người nhà trình được Giấy đăng ký xe hoặc bằng cách nào đó để chứng minh là có Giấy đăng ký xe thì bị phạt tiền 80.000 đồng đến 120.000 đồng.

Còn nếu bạn không thể chứng minh được là có Giấy đăng ký xe thì chị sẽ bị xử phạt về hành vi vi phạm “Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định” với mức phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.
theo tinmoi.vn

Bình luận

hung - 20/10/2014

Em đi xe lúc 11h đêm.bị công an giao thông gọi vào kiển tra giấy tờ.em không mang theo giấy đăng ký xe.cho hỏi em bị phạt bao nhiêu và có bị giam xe không

Phac Macong - 18/08/2014

Có rất nhiều người không biết giấy đăng kiểm xe là giấy gì kể cả tui. ...là sự thật. ...

bui thi chi - 06/08/2014

TOI DI QUA NGA TU KHONG CO TIN HIEU BAO RE KHI KRA TOI KHONGMANG THEOgiay to gi sau 15 p t nho nguoi nha mang len thi toi bi xu phat the naosao t dc cac ngi dinh khong phat toi 600 ngin vay t xin hoi khong biet t phai nop bnhieu

vuong gia dat - 18/07/2014

cho toi hoi toi bi csgt tam giu phuong tien va lap bien ban khong gplx va khong dk, xe chay qua toc do 56/50 thi toi se bi phat bao nhieu tien va bi giu xe trong bao lau.

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản