banner tạm

Cập nhật lúc : 8:33 AM, 20/01/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Mua xe cũ ở Hà Nội về Tuyên Quang đăng ký phải làm gì?

Hỏi: Tôi mua xe máy cũ biển kiểm soát ở Hà Nội, nhưng tôi lại là người ở tỉnh Tuyên Quang. Vậy, nếu muốn làm thủ tục sang tên chính chủ của tôi ở Tuyên Quang thì phải làm gì?
 
Nguyễn Văn Thành 
(TP Tuyên Quang, tỉnh Tuyên Quang)
  
Trả lời:  Bộ Công an ban hành Thông tư số 12/2013/TT-BCA sửa đổi, bổ sung Khoản 3, Điều 20, Thông tư 36/2010/TT-BCA hướng dẫn thủ tục đăng ký, sang tên, đổi chủ, chuyển nhượng ô tô, xe máy qua nhiều người.

Với trường hợp nêu trên, khi mua xe bạn phải yêu cầu chủ phương tiện viết giấy bán có xác nhận của chính quyền địa phương hoặc hợp đồng mua bán có công chứng. Sau đó, chủ xe và bạn tới Trụ sở Phòng CSGT hoặc Đội CSGT công an các quận, huyện nơi quản lý phương tiện làm thủ tục rút hồ sơ theo quy định. Theo đó, CSGT nơi quản lý hồ sơ phương tiện ở Hà Nội sẽ làm các thủ tục, đồng thời xác minh qua tàng thư của cơ quan công an nếu không liên quan đến tang vật vụ án…trong vòng 30 ngày sẽ rút hồ sơ trả lại.

Sau đó, bạn mang hồ sơ và phương tiện đến Trụ sở Phòng CSGT, công an thành phố, huyện ở Tuyên Quang xin tờ khai theo mẫu và làm các thủ nộp thuế trước bạ lấy biển số mới.

Còn trường hợp sau khi mua phương tiện ở Hà Nội, do công việc bận bạn phải về Tuyên Quang, không có thời gian rút hồ sơ ở Hà Nội, bạn hãy đến Phòng CSGT, Công an thành phố, công an huyện nơi đăng ký hộ khẩu và mang theo giấy tờ mua bán hoặc hợp đồng mua bán có công chứng. Theo đó, cơ quan công an ở Tuyên Quang sẽ tiến hành các thủ tục rút hồ sơ phương tiện ở Hà Nội theo quy định, sau đó sẽ đăng ký sang tên chính chủ cho bạn.
 
Đại úy Lê Đình Nam 
(Đội phó Đội CSGT Công an huyện Chương Mỹ, Hà Nội)
theo giaothongvantai.com.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản