banner tạm

Cập nhật lúc : 2:50 PM, 11/10/2013

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Mức xử phạt vi phạm giao thông khu vực nội thành

Bà Dương Thị Hồng Linh (duongthihonglinh@...) hỏi: Theo Nghị định 34/2010/NĐ-CP, mức phạt đối với những vi phạm trong khu vực nội thành của các đô thị đặc biệt được thực hiện thí điểm trong 36 tháng (kể từ ngày 20/5/2010). Vậy, vào thời điểm này hành vi đi xe máy ngược đường áp dụng mức xử phạt như thế nào?

Về vấn đề này, ông Trần Thế QuânPhó Vụ trưởng Vụ Pháp chế Bộ Công an trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 57 Nghị  định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 của Chính phủ quy định xử  phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì việc áp dụng thí điểm đối với một số vi phạm trong khu vực nội thành của các đô thị đặc biệt được thực hiện trong thời hạn 36 tháng kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành (ngày 20/5/2010).

Từ ngày Nghị định nêu trên có hiệu lực thi hành đến thời điểm này (ngày 8/10/2013) thì đã qua thời hạn 36 tháng nên quy định nêu trên không còn được áp dụng. Theo đó, đối với các hành vi đi xe máy ngược đường sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 9 Nghị định số71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP.

Cụ thể, phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy đi ngược chiều của đường một chiều, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

theo chinhphu.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản