banner tạm

Cập nhật lúc : 8:27 AM, 27/03/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Người mượn xe vi phạm, xử phạt thế nào?

Cháu tôi (16 tuổi) đi xe máy của tôi và bị CSGT phạt, hẹn ngày đến trụ sở để giải quyết. Vậy, trong trường hợp này tôi có bị xử phạt không?
Ông Lê Hữu Thỉnh (tỉnh Thanh Hóa) hỏi: Cháu tôi năm nay 16 tuổi. Vừa qua, cháu đi xe máy của tôi và bị cảnh sát giao thông phạt, hẹn ngày đến trụ sở để giải quyết. Vậy, trong trường hợp này tôi có bị xử phạt không? Nếu có thì mức phạt thế nào?
Người mượn xe vi phạm, xử phạt thế nào?_vovgiaothong
Ảnh minh họa
Về vấn đề này, ông Trần Thế Quân, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế - Bộ Công an trả lời như sau:

Ông Thỉnh không nêu rõ xe mô tô của ông có dung tích bao nhiêu, do vậy, có thể xảy ra các khả năng sau:

Trường hợp xe của ông Thỉnh có dung tích xi-lanh dưới 50cm3 thì theo quy định tại khoản 2 Điều 59 và Điểm a Khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ người đủ 16 tuổi trở lên được điều khiển xe.

Trường hợp xe của ông có dung tích xi-lanh trên 50cm3 thì khoản 2 Điều 59 và khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ quy định, người đủ 18 tuổi trở lên mới được điều khiển xe và phải có Giấy phép lái xe phù hợp với loại xe đang điều khiển.

Vi phạm quy định nêu trên, người điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng (điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt).

Đồng thời, chủ phương tiện bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện điều khiển xe tham gia giao thông (điểm đ khoản 3 Điều 30 Nghị định 171/2013/NĐ-CP).

Ông Thỉnh cũng không nói rõ ông cho người cháu mượn xe hay cháu ông tự ý lấy xe đi. Nếu ông cho cháu mượn xe thì sẽ ông bị xử phạt theo quy định nêu trên; nếu cháu ông tự ý lấy xe đi thì ông không bị xử phạt.
theo chinhphu.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản