banner tạm

Cập nhật lúc : 8:46 AM, 17/02/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Ô tô đi ngược chiều bị xử lý thế nào?

Hỏi: Tại một số tuyến đường trong khu vực nội thành Hà Nội, nơi gần các lối rẽ, điểm giao cắt ngã ba, ngã tư…thường xuất hiện tình trạng ô tô đi ngược chiều đường, tiềm ẩn nguy cơ xảy ra TNGT bất cứ lúc nào đối với người tham gia giao thông. Vậy, trường hợp ô tô đi ngược chiều như vậy sẽ xử lý thế nào?
 
Trần Văn Hưởng 
(Kim Liên, Đống Đa, Hà Nội)
Ô tô đi ngược chiều bị xử lý thế nào? - ảnh 1

Trả lời: Luật GTĐB năm 2008 quy định, đối với người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường phải chấp hành quy định. Vì vậy, người điều khiển phương tiện ô tô, xe máy đi ngược chiều đường là vi phạm Luật GTĐB. Với trường hợp người điều khiển phương tiện ô tô đi ngược chiều sẽ bị lực lượng CSGT làm nhiệm vụ TTKS trên tuyến đường kiểm tra và xử lý theo quy định.

Cụ thể, tại Điểm b, Khoản 4, Điều 5 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực GTĐB, mức phạt từ 800.000 đến 1.200.000 đồng và hình thức phạt bổ sung là tước GPLX 30 ngày. Còn trường hợp xe ô tô đi ngược chiều mà gây tai nạn ngoài việc xử phạt tiền theo quy định còn bị tước GPLX đến 60 ngày.
 
Thiếu tá Nguyễn Đức Thắng 
(Đội phó Đội CSGT số 5, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)
theo giaothongvantai.com.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản