banner tạm

Cập nhật lúc : 8:36 AM, 17/02/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Ô tô khách dừng đỗ trên cầu bắt khách, xử lý thế nào?

Hỏi: Trên tuyến đường Phạm Hùng, đoạn chân cầu vượt Mai Dịch thuộc địa bàn quận Cầu Giấy (TP Hà Nội), xuất hiện tình trạng một số ô tô chở khách dừng, đỗ xe trên cầu đợi bắt khách gây ùn tắc và tiềm ẩn nguy cơ xảy ra TNGT. Xin hỏi trường hợp nêu trên sẽ bị xử lý thế nào?
Ô tô khách dừng đỗ trên cầu bắt khách, xử lý thế nào? - ảnh 1

Trả lời: Luật GTĐB Việt Nam năm 2008 quy định nghiêm cấm tất cả các phương tiện không được phép dừng, đỗ trên cầu. Còn trong trường hợp các phương tiện đang lưu thông mà gặp sự cố thì đều phải lưu thông qua cầu và cho phương tiện đi sát vào mép đường bên phải mới được phép dừng hoặc đỗ…

Với xe ô tô khách chỉ được phép đón trả khách tại những nơi có quy định tại các bến xe, điểm đỗ xe trên tuyến. Trường hợp xe ô tô khách nêu trên vi phạm đón, trả khách tại nơi cấm dừng, cấm đỗ, sẽ bị xử lý theo Điều 23, Khoản 5, Điểm e của Nghị định số 171, mức phạt từ 1.000.000- 2.000.000 đồng và còn bị áp dụng hình thức phạt bổ sung tước GPLX trong vòng 30 ngày.

Thượng úy Đào Việt Long
Đội phó Đội CSGT số 6, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội

theo giaothongvantai.com.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản