banner tạm

Cập nhật lúc : 9:1 AM, 13/03/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Xe buýt vượt đèn đỏ bị xử lý thế nào?

Hỏi: Tại các ngã ba, ngã tư có cụm đèn tín hiệu giao thông ở Hà Nội, tôi thấy một số xe buýt cố tình vượt đèn đỏ, rất nguy hiểm. Vậy xin hỏi trong trường hợp này bị xử lý thế nào?
Xe buýt vượt đèn đỏ bị xử lý thế nào? - ảnh 1
Trả lời: Luật GTĐB Việt Nam năm 2008 quy định bắt buộc đối với người điều khiển phương tiện tham gia lưu thông trên đường, khi có tín hiệu đèn vàng các phương tiện phải dừng trước vạch sơn đúng quy định.

Theo đó, phát hiện trường hợp xe buýt vượt đèn đỏ, CSGT dừng xe kiểm tra, xử lý theo quy định. Cụ thể, với hành vi vi phạm của xe  buýt như: Khi xe buýt đi tới nút giao thông có cụm đèn xanh, đỏ mà đèn tín hiệu giao thông đã chuyển sang màu đỏ, nhưng không dừng lại trước vạch mà vẫn tiếp tục đi thì tại Điểm k, Khoản 4, Điều 5 Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt, áp dụng mức phạt tiền từ 800.000 -1.200.000 đồng và còn bị áp dụng hình thức phạt bổ sung tước quyền sử dụng GPLX 1 tháng.
 
Trung tá Nguyễn Văn Quỹ 
(Đội CSGT số 1, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)
theo giaothongvantai.com.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản