banner tạm

Cập nhật lúc : 9:3 AM, 07/04/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Xe chở hàng vượt 50% tải trọng bị xử lý thế nào?

Hỏi: Tôi điều khiển xe ô tô tải loại 3,5 tấn. Cuối tuần vừa rồi, khi đang đi trên QL70, tôi bị CSGT tuýt còi dừng xe và yêu cầu đưa xe vào trạm cân xe kiểm tra. Kết quả, xe tải của tôi vi phạm chở hàng hóa vượt trên 50% giới hạn tải trọng cầu, đường. Xin hỏi, với lỗi trên, tôi sẽ bị xử lý thế nào?

Trần Thanh Bình  
(Quận Hà Đông, TP Hà Nội)
 
Trả lời: Luật GTĐB VN năm 2008 quy định nghiêm cấm người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường chở quá tải trọng cho phép. Đồng thời, quy định về việc xử phạt hành chính đối với hành vi điều khiển xe mà tổng trọng lượng của xe hoặc tải trọng trục xe (bao gồm cả xe bánh xích, xe ô tô chở hành khách) vượt quá tải trọng cho phép của cầu, đường.

Theo các quy định hiện hành, với lỗi của bạn (xe chở vượt tải trọng cho phép trên 50%) sẽ áp dụng mức phạt quy định tại Khoản 4, Điều 33 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, áp dụng mức xử phạt tiền từ 5.000.000 - 7.000.000 triệu đồng. Ngoài ra, còn áp dụng hình thức phạt bổ sung tước quyền sử dụng GPLX 2 tháng.

Bên cạnh việc xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ theo quy định, cơ quan chức năng còn buộc hạ tải mới tiếp tục được lưu thông phương tiện trên đường.
 
Đại úy Hoàng Thị Nguyệt 
(Đội trưởng Đội Điều tra giải quyết tai nạn và xử lý vi phạm, Công an tỉnh Phú Thọ)
theo giaothongvantai.com.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản