banner tạm

Cập nhật lúc : 9:30 PM, 03/09/2013

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Không giấy tờ xe, mũ bảo hiểm bị phạt 3,1 triệu đồng?

Không mũ bảo hiểm, giấy tờ xe bị cảnh sát giao thông giữ xe và xử phạt 3,1 triệu đồng có đúng không?
Bạn đọc Lê Trung Hiếu ở địa chỉ mail: hieuhy19..@gmail.com có hỏi, vừa qua tôi có điều khiển xe chở một người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm. Khi bị cảnh sát giao thông dừng xe, kiểm tra tôi lại không có giấy tờ xe.

Sau khi nói lỗi vi phạm, cảnh sát giao thông giữ xe và xử phạt 3,1 triệu đồng.

Với những lỗi vi phạm trên của tôi thì việc cảnh sát giao thông giữ xe và xử phạt 3,1 triệu đồng đó có đúng không?

Trả lời:

Về vấn đề bạn hỏi, chúng tôi trả lời như sau:

Như trình bày của bạn thì trong quá trình điều khiển phương tiện, bạn đã vi phạm các lỗi sau:

- Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm;

- Hành vi tham gia giao thông nhưng không có Giấy tờ xe bao gồm: Giấy phép lái xe, Giấy đăng ký xe và Giấy bảo hiểm dân sự tài sản xe cơ giới theo quy định của pháp luật;
Không giấy tờ xe, mũ bảo hiểm bị phạt 3,1 triệu đồng? - ảnh 1
Ảnh minh hoạ.
Về các lỗi này, tại điểm i khoản 3 Điều 9 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì hành vi người điều khiển, người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đến 200.000 đồng.

Tại Khoản 3 Điều 24 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì hành vi người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, hoặc các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực thì sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đến 120.000 đồng.

Tại điểm c Khoản 2 Điều 24 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ (được sửa đổi, bổ sung theo Nghị định số 71/2012/NĐ-CP) thì hành vi người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, hoặc các loại xe tương tự xe gắn máy không mang theo Giấy đăng ký xe thì sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đến 120.000 đồng.

Tại điểm a Khoản 4 Điều 24 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2 tháng 4 năm 2010 của Chính phủ quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ (được sửa đổi, bổ sung theo Nghị định 71/2012/NĐ-CP) thì hành vi người điều khiển xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp thì bị phạt từ 800.000 đến 1.200.000 đồng.

Trong trường hợp này, theo phản ánh, bạn chở người ngồi sau không đội mũ bảo hiểm. Như vậy, mức phạt tiền tối đa đối với người điều khiển xe máy mà có các hành vi vi phạm giao thông kể trên sẽ là: 1.840.000 đồng.

Nếu bạn chỉ có những hành vi vi phạm kể trên thì mức xử phạt tiền tối đa là 1.840.000 đồng. Ngoài ra, đối với trường hợp người điều khiển xe mô tô không có giấy phép lái xe sẽ bị tạm giữ phương tiện đến 10 ngày theo quy định tại Điểm h Khoản 1 Điều 54 Nghị định 71/2012/NĐ-CP

Việc cảnh sát giao thông giữ xe bạn là đúng nhưng với mức phạt 3,1 triệu đồng như trên là quá cao. Bạn có thể hỏi lại cảnh sát giao thông và nếu không được giải quyết thấu đáo, bạn có thể làm đơn khiếu nại tới trưởng công an cùng cấp để được giải quyết.
theo vovgiaothong.vn

Bình luận

Nguyễn Cao Thiện - 02/10/2013

Cho Tôi hỏi ? Lỗi K mang theo giấy phép lái xe có bị giam xe hay ko ? giam bao nhiêu ngày . và bị phạt hành chính bao nhiêu ?

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản