banner tạm

Cập nhật lúc : 9:27 AM, 13/01/2017

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Bằng lái ôtô quá hạn bao lâu thì phải thi lại thực hành?

Nếu quá hạn trên 3 tháng, bạn phải thi lại lý thuyết khi cấp bằng mới; nếu trên một năm thi lại cả lý thuyết và thực hành. 

Theo Điều 52 Thông tư số 46/2012 của Bộ Giao thông quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng từ 3 đến dưới 12 tháng, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại.

Với trường hợp quá từ một năm trở lên, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấp phép lái xe.

Hồ sơ dự sát hạch lại

Hồ sơ do người lái xe lập, gửi trực tiếp tại Tổng cục đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải: Gồm giấy tờ bản sao giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu; giấy chứng nhận sức khỏe; đơn đề nghị đổi, cấp lại giấy phép lái xe theo mẫu quy định; bản sao chụp giấy phép lái xe hết hạn.

Lệ phí thi sát hạch lại

Sát hạch lý thuyết: 90.000 đồng/lần; 

Sát hạch thực hành trong hình: 300.000 đồng/lần; 

Sát hạch thực hành trên đường giao thông công cộng: 60.000 đồng/lần; 

Lệ phí cấp giấy phép lái xe: 135.000 đồng.

Thời gian thi: 15 ngày sau khi nộp hồ sơ (tùy theo lịch thi đã được sắp xếp trong tháng); Thời gian nhận bằng: 14 ngày sau khi thi.

Trong trường hợp, bằng lái hết hạn từ 6 tháng trở lên người điều khiển xe môtô có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô sẽ bị phạt tiền từ 4 đến 6 triệu đồng.

theo vnexpress

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản