banner tạm

Cập nhật lúc : 1:51 PM, 22/05/2015

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Bị Cảnh sát giao thông giữ bằng lái xe máy quá 3 năm

Năm 2012 em bị cảnh sát giao thông giữ bằng lái xe máy vì phạm lỗi lấn tuyến. Vì  bị phạt ở Đồng Nai mà quê ở Trà Vinh, do quãng đường xa nên em không đóng phạt theo thời hạn quy định. 
Lỗi lấn tuyến, tạm giữ, tịch thu, thông báo, Trà Vinh, Đồng Nai
Nữ Cảnh sát giao thông điều khiển giao thông (ảnh minh họa)

Hiện tại em làm việc tại TP. HCM, em muốn ra Đồng Nai nộp phạt và nhận lại bằng lái xe máy, nhưng thời gian đã quá 3 năm?

Luật sư tư vấn

Theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 115/2013/NĐ-CP ngày 3/10/2014 quy định về quản lý, bảo quản tang vật, phương tiện vi phạm hành chính bị tạm giữ, tịch thu theo thủ tục hành chính thì đối với tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đã quá thời hạn tạm giữ nếu người vi phạm không đến nhận mà không có lý do chính đáng hoặc trường hợp không xác định được người vi phạm thì người ra quyết định tạm giữ phải thông báo ít nhất 2 lần trên phương tiện thông tin đại chúng của Trung ương hoặc địa phương nơi tạm giữ tang vật, phương tiện và niêm yết công khai tại trụ sở cơ quan của người có thẩm quyền tạm giữ.

Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày thông báo cuối cùng trên các phương tiện thông tin đại chúng và niêm yết công khai, nếu người vi phạm không đến nhận thì người có thẩm quyền phải ra quyết định tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính để xử lý theo quy định tại Luật Xử lý vi phạm hành chính và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

Vì vậy, bạn nên liên hệ với cơ quan đã ra quyết định tạm giữ Giấy phép lái xe để được hướng dẫn giải quyết trực tiếp.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty Luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.
theo vietnamnet

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản