banner tạm

Cập nhật lúc : 11:12 AM, 04/09/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Bị tạm giữ giấy tờ xe do vi phạm giao thông có thể tham gia giao thông bình thường hay không?

Trong trường hợp bị tạm giữ giấy tờ xe do vi phạm giao thông người vi phạm vẫn tham gia giao thông bằng giấy hẹn của cảnh sát, tuy nhiên sẽ bị xử lý nếu quá thời hạn ghi trong đó.
Hỏi: 
 
Ngày 8/7, khi tham gia giao thông đến ngã tư đèn xanh bật tôi rẽ phải nhưng do vội đã không có tín hiệu và bị phạt lỗi này CSGT đã viết biên bản vị phạm hành chính và hẹn tôi ngày 18/07 đến Phòng CSGT để giải quyết. Ngày 18/07 tôi đến như đã hẹn khi gặp bộ phận tiếp dân được trả lời nhưng trường hợp vi phạm giao thông từ 01/07 đang chờ để có hướng dẫn cụ thể mới giải quyết. Tôi rất bức xúc về câu trả lời (khó chịu của nữ CSGT) trong khi tôi phải đi 30 km trời mưa để đến như đã hẹn.
 
Sau một hồi thắc mắc với người cấp cao hơn thì mới được ra hạn thời gian giải quyết việc này đến 29/07. Vậy với giấy đó khi tham gia giao thông bị CSGT hỏi giấy tờ xe thì nó có giá trị không. Rất mong câu trả lời của tòa soạn (có phải cả nước quy định như vậy không bao giờ giải quyết)
 
                                                                                                                                                                                 Độc giả Nguyễn Trần Tuấn Tài 
 
Bị tạm giữ giấy tờ xe do vi phạm giao thông có thể tham gia giao thông bình thường hay không? - ảnh 1

Trả lời: 
 
Theo như câu hỏi của bạn gửi về thì chưa đủ cơ sở để xác định lỗi vi phạm của bạn. Phương tiện tham giao thông và hành vi vi phạm của bạn sẽ được áp dụng đối với ô tô hay xe máy.
 
Theo Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đã quy định tại điểm 2 khoản 15 Điều 1 “Để bảo đảm việc xử phạt vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt còn có thể quyết định tạm giữ phương tiện, giấy tờ có liên quan đến người điều khiển và phương tiện vi phạm một trong các hành vi quy định tại Nghị định này theo quy định của pháp luật về xử lý vi phạm hành chính.

Khi bị tạm giữ giấy tờ theo quy định tại Khoản này, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết vụ việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, người vi phạm chưa đến trụ sở của người có thẩm quyền xử phạt để giải quyết vụ việc vi phạm mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông, sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ”. Như vậy trong khi chờ giải quyết vụ việc vi phạm theo thời hạn, giấy hẹn có giá trị thay thế những giấy tờ bị tạm giữ và bạn vẫn có thể tham gia giao thông bình thường.

Tuy nhiên, nếu quá thời hạn hẹn đến giải quyết việc vi phạm ghi trong biên bản vi phạm hành chính, bạn chưa đến giải quyết mà vẫn tiếp tục điều khiển phương tiện hoặc đưa phương tiện ra tham gia giao thông thì sẽ bị áp dụng xử phạt như hành vi không có giấy tờ.
theo duongbo.vn

Bình luận

Nguyễn hoài nam - 11/09/2014

Anh chị cho em hỏi, em bị giữ giấy phép lái xe cách đây khoảng 3 năm, bây giờ em đến kho bạc nơi em bị giữ có lấy lại được giấy phép không ạ, mong anh chị trả lời giúp em, em xin chân thành cảm ơn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản