banner tạm

Cập nhật lúc : 9:35 AM, 27/02/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Chở hàng cồng kềnh, bị phạt đến 400.000 đồng

Cho tôi hỏi luật quy định chở hàng như thế nào gọi làm cồng kềnh và lỗi vi phạm này bị phạt bao nhiêu?
Tôi làm nghề chở bánh mì thuê bằng xe máy. Vừa qua, khi chở bánh mì giao cho khách hàng tại ngã tư Hàng Xanh (quận Bình Thạnh, TP.HCM) thì tôi bị CSGT thổi phạt với lỗi chở hàng cồng kềnh.

Vậy cho tôi hỏi luật quy định chở hàng như thế nào gọi làm cồng kềnh và lỗi vi phạm này bị phạt bao nhiêu?


Ông Nguyễn Văn A (Phường 9, quận 3, TP.HCM)
Chở hàng cồng kềnh, bị phạt đến 400.000 đồng - ảnh 1
Ảnh minh họa
Luật sư TRẦN HẢI ĐỨC (Đoàn Luật sư TP.HCM) trả lời: Thông tư số 07 (năm 2010 của Bộ GTVT) quy định về tải trọng, khổ giới hạn của đường bộ; lưu hành xe quá tải trọng, xe quá khổ giới hạn, xe bánh xích trên đường bộ; vận chuyển hàng siêu trường, siêu trọng; giới hạn xếp hàng hóa trên phương tiện giao thông đường bộ khi tham gia giao thông trên đường bộ, quy định như sau: Xe mô tô, xe máy không được xếp hàng hóa, hành lý vượt quá bề rộng giá đèo hàng theo thiết kế của nhà sản xuất về mỗi bên 0,3 m, vượt quá phía sau giá đèo hàng là 0,5 m. Chiều cao xếp hàng hóa tính từ mặt đường xe chạy là 2 m.

Mức xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi nói trên được quy định tại điểm k khoản 4 Điều 6 Nghị định 171 (năm 2013 của Chính phủ), cụ thể là từ 200.000 đến 400.000 đồng. 
Theo Pháp luật Tp.HCM

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản