banner tạm

Cập nhật lúc : 4:57 PM, 18/03/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Có bắt buộc đổi sang Giấy phép lái xe bằng thẻ nhựa không?

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Đào Thế Sơn (Bình Dương), Thông tư 38/2013/TT-BGTVT của Bộ Giao thông vận tải có quy định, những người có giấy phép lái xe ô tô bằng bìa phải chuyển sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET (nhựa) trước ngày 31/12/2014. Ông Sơn hỏi, việc chuyển đổi có bắt buộc không?
Có bắt buộc đổi sang Giấy phép lái xe bằng thẻ nhựa không? - ảnh 1
Người dân đang sử dụng GPLX ô tô bằng 
giấy bìa nên sớm chuyển đổi sang GPLX mới 
bằng vật liệu PET - Ảnh minh họa

Hiện GPLX hạng B2 của ông Sơn có thời hạn đến tháng 6/2015, nếu trước ngày hết hạn 1 tháng ông mới đổi thì có bị xem là quá hạn không? Thời hạn trên GPLX mới được cấp trong năm 2014 sẽ ghi như thế nào?

Vấn đề ông Sơn hỏi, Tổng cục Đường bộ Việt Nam - Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Theo khoản 15 Điều 1 Thông tư số 38/2013/TT-BGTVT ngày 24/10/2013 của Bộ Giao thông vận tải sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 46/2012/TT-BGTVT ngày 7/11/2012 về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, thì GPLX ô tô bằng giấy bìa phải được chuyển đổi sang GPLX mới bằng vật liệu PET trong năm 2014.

Việc chuyển đổi trên giúp tăng cường và hiện đại hóa công tác quản lý, hạn chế tối đa việc làm giả GPLX, đáp ứng yêu cầu hội nhập quốc tế, giảm bớt thủ tục, thời gian xác minh, cấp, đổi GPLX, nên Bộ Giao thông vận tải rất mong người dân hiện đang sử dụng GPLX ô tô bằng giấy bìa sớm chuyển đổi sang GPLX bằng vật liệu PET.

GPLX mới có thời hạn 10 năm

Theo Điều 53 Thông tư số 46/2012/TT-BGTV ngày 7/11/2012 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp GPLX cơ giới đường bộ, người có GPLX phải làm thủ tục đổi trong thời hạn 3 tháng trước khi GPLX hết hạn.

Vì vậy, GPLX hạng B2 của ông Đào Thế Sơn không bị coi là quá hạn trước tháng 6/2015. Tuy nhiên, ông Sơn nên chuyển đổi GPLX bằng giấy bìa của mình sang GPLX vật liệu PET trong năm 2014 theo lộ trình quy định của Bộ Giao thông vận tải.

GPLX mới hạng B2 bằng vật liệu PET khi đổi cho ông Sơn sẽ có thời hạn 10 năm kể từ ngày cấp.

Theo baodientu.chinhphu.vn

Bình luận

Minh Thuận - 01/07/2014

Nếu như không đổi thì có bị xử phạt không phải

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản