banner tạm

Cập nhật lúc : 10:6 AM, 05/06/2017

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Có thể dùng bằng lái ô tô thay cho giấy phép lái xe máy?

Có nhiều ý kiến cho rằng khi có bằng lái ô tô, đồng nghĩa họ được phép sử dụng xe máy và khi bị lực lượng Cảnh sát Giao thông kiểm tra thì cả 2 loại bằng đều có thể thay thế cho nhau! Liệu việc này là đúng hay sai?

Giấy phép lái xe được xem là chứng chỉ cấp cho người lái xe hay còn gọi là người điều khiển xe cơ giới được phép lái một hoặc vài loại xe cơ giới.

Theo quy định tại Khoản 1, Điều 58 Luật Giao thông Đường bộ, người lái xe khi tham gia giao thông phải đáp ứng đủ sức khỏe theo quy định, đủ độ tuổi và có giấy pháp lái xe phù hợp với loại xe được phép điều khiển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Có thể dùng bằng lái ô tô thay cho giấy phép lái xe máy? - ảnh 1

Ảnh minh họa

Xe ô tô và xe máy là 2 loại phương tiện cơ giới khác nhau nên khi điều khiển phương tiện nào, người lái xe phải có giấy phép lái xe phù hợp loại xe đó; không thể dùng giấy phép lái xe ô tô thay thế cho bằng xe máy máy.

Tuy nhiên có trường hợp người lái xe có đủ điều kiện điều khiển nhiều loại xe cơ giới thì có thể gộp chung các loại bằng thành một Giấy phép lái xe, nhưng việc sử dụng chung gây bất tiện khi bị tạm giữ giấy phép lái xe hoặc mất giấy phép lái xe,…

Các mức phạt được áp dụng theo Nghị định số 46/2016/NĐ-CP:

- Trường hợp khi người điều khiển xe hai bánh các loại nhưng không xuất trình được Giấy phép lái xe tương ứng thì sẽ bị phạt tiền từ 80.000 - 120.000 đồng; áp dụng theo điểm c khoản 2 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP.

- Trường hợp người điều khiển xe mô tô dung tích xi-lanh dưới 175 phân khối hoặc các xe máy tương tự xe mô tô nhưng không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không hợp lệ (Giấy phép không do cơ quan thẩm quyền cấp) sẽ bị phạt tiền từ 800.000 - 1.200.000 đồng; áp dụng theo khoản 5 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP.

- Trường hợp người điều khiển xe mô tô có dung xi-lanh từ 175 phân khối trở lên nhưng không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép không do cơ quan thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe không phù hợp với loại xe điều khiển và Giấy phép hết hạn sử dụng từ 6 tháng trở lên sẽ bị phạt tiền từ 4.000.000 - 6.000.000 đồng; áp dụng theo Điểm a, b khoản 7 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP.

theo Công an TPHCM

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản