banner tạm

Cập nhật lúc : 9:8 AM, 17/04/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

CSCĐ được xử phạt những vi phạm nào với xe máy?

Theo quy định, CSCĐ được xử phạt những vi phạm nào đối với người điểu khiển xe gắn máy?
Hỏi:

Tôi và bạn bè đã nhiều lần bị Cảnh sát cơ động (CSCĐ) bắt xử phạt vì các lỗi như là không đội mũ bảo hiểm, đi sai làn đường, kẹp 3…Vậy cho tôi hỏi CSCĐ có quyền xử phạt những hành vi vi phạm nào với người điều khiển xe gắn máy?
 
Độc giả Tấn Đạt
 
CSCĐ được xử phạt những vi phạm nào với xe máy? 1
Ảnh minh họa. 
Trả lời:

Trong Nghị định 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ (Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt) có phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt.

Cụ thể tại Khoản 4, Điều 68 quy định CSCĐ có thẩm quyền xử phạt đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện các hành vi vi phạm sau đây:

- Bấm còi trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;
 
- Dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường;

- Dừng xe, đỗ xe ở lòng đường đô thị gây cản trở giao thông; tụ tập từ 03 (ba) xe trở lên ở lòng đường, trên cầu, trong hầm đường bộ; đỗ, để xe ở lòng đường đô thị, hè phố trái quy định của pháp luật;

- Bấm còi, rú ga liên tục trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

- Dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, điểm dừng đón trả khách của xe buýt, trên cầu, nơi đường bộ giao nhau, trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường; dừng xe nơi có biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; đỗ xe tại nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt.

- Người điều khiển, người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ;

- Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

- Chở theo 02 (hai) người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

- Không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông;

- Chở theo từ 03 (ba) người trở lên trên xe;

- Khi tín hiệu đèn giao thông đã chuyển sang màu đỏ nhưng không dừng lại trước vạch dừng mà vẫn tiếp tục đi, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng trước khi tín hiệu đèn giao thông chuyển sang màu vàng;

- Điều khiển xe thành đoàn gây cản trở giao thông, trừ trường hợp được cơ quan có thẩm quyền cấp phép;

- Điều khiển xe đi vào đường cao tốc, trừ xe phục vụ việc quản lý, bảo trì đường cao tốc;

- Điều khiển xe không đi bên phải theo chiều đi của mình; đi không đúng phần đường, làn đường quy định hoặc điều khiển xe đi trên hè phố;

- Đi vào đường cấm, khu vực cấm; đi ngược chiều của đường một chiều, đường có biển “Cấm đi ngược chiều”, trừ trường hợp xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ khẩn cấp theo quy định;

- Người điều khiển xe hoặc người ngồi trên xe bám, kéo, đẩy xe khác, vật khác, dẫn dắt súc vật, mang vác vật cồng kềnh; người ngồi trên xe đứng trên yên, giá đèo hàng hoặc ngồi trên tay lái; xếp hàng hóa trên xe vượt quá giới hạn quy định; điều khiển xe kéo theo xe khác, vật khác;

- Không chấp hành hiệu lệnh, hướng dẫn của người điều khiển giao thông hoặc người kiểm soát giao thông.

- Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở;

- Chạy trong hầm đường bộ không sử dụng đèn chiếu sáng gần; dừng xe, đỗ xe, vượt xe trong hầm đường bộ không đúng nơi quy định; quay đầu xe trong hầm đường bộ;

- Không nhường đường hoặc gây cản trở xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

- Sử dụng chân chống hoặc vật khác quệt xuống đường khi xe đang chạy;

- Không chấp hành yêu cầu kiểm tra về chất ma túy, nồng độ cồn của người kiểm soát giao thông hoặc người thi hành công vụ;

- Điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,4 miligam/1 lít khí thở.

- Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe;

- Điều khiển xe lạng lách hoặc đánh võng trên đường bộ trong, ngoài đô thị;

- Điều khiển xe chạy bằng một bánh đối với xe hai bánh, chạy bằng hai bánh đối với xe ba bánh;

- Điều khiển xe thành nhóm từ 02 (hai) xe trở lên chạy quá tốc độ quy định.

- Dừng xe, đỗ xe trong phạm vi đường ngang, cầu chung; không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường khi đi qua đường ngang, cầu chung.
 
Theo đó, CSCĐ không có thẩm quyền xử phạt với một số lỗi thông dụng như không sử dụng đèn chiếu sáng khi trời tối, chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước (không bật đèn xi nhan), chạy quá tốc độ…
 
* Thông tin bài viết tham khảo từ Văn bản Nghị định 171/2013/NĐ- CP của Chính phủ.
theo duongbo.vn

Bình luận

Vũ Quang Trung - 15/07/2014

Chào Ủy ban an toàn giao thông quốc gia, Mình có đọc nội dung bài viết trên nhưng có một số thắc mắc nhỏ sau mong tòa soạn giải đáp giúp. 1 - Bấm còi trong thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau, sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định; Bấm còi ở đây là bấm còi gây ồn hay bấm còi thông thường 2 - CSCD có quyền phạt không gương hay không? 3 - Trong trường hợp đèn pha gần bị hỏng, đường tối không có đèn đường buộc phải dùng pha xa, Lúc đó có bị xử phạt không ( đèn vừa mới hỏng, chưa kịp thay ). 4 - CSCD có được phạt người tham gia giao thông khi không có giấy phép lái xe, đăng ký xe không ( có thể không mang theo bên người ) 5 - Những loại giấy tờ gì CSCD được phép hỏi người tham gia giao thông ( ví dụ: bằng lái xe, đăng ký xe ) 6 - Thông thường, CSCD sẽ yêu cầu xuất trình giấy tờ trước khi nói lỗi và giữ luôn. Trong trường hợp không nằm ở các lỗi trên bài viết có phải xuất trình giấy tờ không ( giấy phép lái xe, đăng ký , .. )

Ngô Văn Linh - 17/06/2014

Em có một câu hỏi mong được giúp đỡ ạ. Khi em đang đi trên quốc lộ 5 hướng từ Hà Nội về Hải Phòng. Lúc 19h10 em đi đến cầu Đồng Niên tỉnh Hải Dương thì bị 2 anh CSCĐ dừng xe và xử phạt 300.000vnđ về lỗi không gương và đi xe quá nhanh ( lúc đó em đi khoảng hơn 52km/h ). Em đã quan sát không có biển báo giới hạn tốc độ và khu vực nội thành. Em muốn hỏi việc em bị xử phạt như vậy có đúng không. Lực lượng CSCĐ của tỉnh và CSCĐ thành phố thì lực lượng nào có thẩm quyền xử phạt hành chính về vi phạm giao thông trên đường quốc lộ.

Trần Thành Chung - 09/05/2014

Mình đi xe buổi đêm hay bị cơ động hỏi thăm để kiểm tra giấy tờ. Nếu giấy tờ mình đủ nhưng CSCĐ lại bắt lỗi ko gương và ko có đèn mình phải xử lý thế nào trong tình huống này. Nếu như CSCĐ nói là ko có quyền phạt nhưng có quyền bắt đưa lên CA phường hay đến nơi có CSGT để giải quyết thì tôi phải làm như thế nào.

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản