banner tạm

Cập nhật lúc : 11:24 AM, 18/07/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

CSGT mặc thường phục có được kiểm tra vi phạm giao

Nếu người tham gia giao thông không vi phạm luật giao thông thì cảnh sát giao thông (CSGT) có được phép yêu cầu người tham gia giao thông dừng xe, xử phạt vi phạm Luật Giao thông? CSGT được phép mặc thường phục làm nhiệm vụ trong trường hợp nào? Thu Hương (Lĩnh Nam, Hà Nội)
Trả lời: Tại Khoản 1, Điều 5 của Thông tư số 65/2012/TT-BCA ngày 30.10.2012 của Bộ Công an, đã quy định CSGT được dừng các phương tiện tham gia giao thông đường bộ; kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện; kiểm soát người và giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát... CSGT được phép mặc thường phục khi làm nhiệm vụ trong trường hợp để: Bí mật sử dụng các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ, nhằm nâng cao hiệu quả công tác bảo đảm TTATGT; phòng, chống tội phạm; khi tình hình an ninh, trật tự hoặc trật tự, an toàn giao thông phức tạp. Với những hành vi vi phạm nghiêm trọng về TTATGT nếu không được ngăn chặn kịp sẽ gây hậu quả cho xã hội, làm thiệt hại đến tài sản của cơ quan, tổ chức, cá nhân, tổn hại đến sức khỏe, tính mạng của cá nhân, thì được sử dụng giấy chứng minh CAND để thông báo, vận động nhân dân phối hợp, ngăn chặn ngay hành vi vi phạm... 
theo laodong.com.vn

Bình luận

cậu tũn - 22/07/2014

Cho hỏi 1.Đội tuần tra giao thông la bao gồm những ai? 2. Đội Công an mặc áo xanh đi tuần tra giao thông là như thế nào và được phép dừng xe người tham gia giao thông trong trường hợp nào? 3. Công an xã được phép dừng xe xử lý người tham gia giao thông trong trường hợp nào

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản