banner tạm

Cập nhật lúc : 9:6 AM, 27/02/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Đi xe một tay có vi phạm luật giao thông không?

Bạn tôi nói đi xe máy bằng một tay là phạm luật giao thông. Tôi băn khoăn không biết điều đó có đúng không.
Hỏi:
 
Vì đi xe trời lạnh nên tôi bỏ một tay vào túi áo, còn lái xe bằng một tay. Bạn tôi nói tôi đi như thế là vi phạm luật giao thông. Vậy cho tôi hỏi bạn tôi nói có đúng không? Nếu có thì lỗi này bị phạt bao nhiêu tiền?
 
Độc giả Hạnh Mai
Đi xe một tay có vi phạm luật giao thông không? 1
Ảnh minh họa

Trả lời:
 
Theo Nghị định 171/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì không có quy định nào liên đến việc xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe máy điều khiển xe bằng một tay mà chỉ quy định xử phạt với hành vi buông cả 2 tay. Cụ thể tại Điểm a Khoản 7 Điều 6:
 
Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
 
- Buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe.
 
Như vậy là đi xe bằng một tay không vi phạm luật giao thông nhưng bạn chú ý cách điều khiển xe này rất nguy hiểm cho bản thân mình và người xung quanh. Vì vậy, bạn nên luôn đi xe bằng hai tay để lái xe an toàn.
 
Nếu như trong trường hợp bạn bị CSGT thông báo lỗi vì điều khiển xe bằng một tay, có nghĩa là CSGT đó đã làm sai luật. Khi đó bạn nên nhớ bảng tên, số hiệu của tổ CSGT làm trái quy định và thông báo cho cơ quan công an có thẩm quyển để xử lý cán bộ có hành vi tiêu cực, nhũng nhiễu nhân dân.
theo duongbo.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản