banner tạm

Cập nhật lúc : 10:55 AM, 04/08/2013

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Giữ bằng lái 60 ngày vì nồng độ cồn vượt quá quy định

Ảnh minh họa

Vượt quá nồng độ cồn trong máu, không có giấy tờ, sau khi bị giữ xe, nộp phạt, cảnh sát giao thông lại không trả giấy phép lái xe mà còn giữ 60 ngày.
Bạn đọc Vũ Mạnh Linh, địa chỉ Hoàng Mai, Hà Nội, email: manhlinh...@gmail.com hỏi, tôi vừa đi xe máy về thì bị cảnh sát giao thông kiểm tra hành chính, do không có giấy tờ xe và nồng độ cồn trong máu của tôi là 0,253 miligam/1 lít nên tôi bị tạm giữ xe 10 ngày và phạt 2,5 triệu đồng. 

Tuy nhiên, sau khi tôi đến nộp phạt và lấy xe ra, cảnh sát giao thông lại không trả giấy phép lái xe (GPLX) mà còn giữ 60 ngày và yêu cầu học lại luật giao thông.

Vậy, việc xử lý như vậy có đúng không?

Trả lời:

Liên quan đến vấn đề bạn hỏi, chúng tôi trả lời như sau: 

1. Đối với việc không mang giấy tờ xe và nồng độ cồn trong máu vượt quá quy định cho phép:

Tại khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ quy định: Người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo Đăng ký xe; Giấy phép lái xe; Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới và Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Đồng thời, không được điều khiển xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn; điều khiển xe mô tô, xe gắn máy mà trong máu có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam/100 mililít máu hoặc 0,25 miligam/1 lít khí thở theo quy định tại Khoản 8 Điều 8 Luật nêu trên.
Theo quy định của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP đối với người điều khiển xe máy vi phạm các quy định trên sẽ bị xử lý như sau:

Không có Giấy phép lái xe bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng theo quy định tại Khoản 5 Điều 24 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP.

Không có Giấy đăng ký xe bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 20 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP.

Không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng theo quy định tại Điểm a Khoản 2 Điều 24 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP.

Tại điểm b Khoản 5 Điều 9 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP quy định: Khi điều khiển xe trên đường mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá 50 miligam đến 80 miligam/100 mililít máu hoặc vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít khí thở thì bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng 

Các hành vi không có Giấy phép lái xe, không có Giấy đăng ký xe của bạn đã vi phạm Điểm b, Điểm e, Điểm h Khoản 1 Điều 54 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP nên bị tạm giữ phương tiện ngay đến 10 ngày.

Trong câu hỏi bạn cũng không nói rõ là không có những loại giấy tờ nào về xe nên nếu chỉ không có một trong các loại giấy tờ nêu trên thì chỉ bị phạt về hành vi không có loại giấy tờ đó và hành vi trong người có nồng độ cồn vượt mức cho phép.

Trường hợp không có tất cả các loại giấy tờ về xe thì bị phạt tất cả các hành vi đó và hành vi trong người có nồng độ cồn vượt mức cho phép theo quy định tại khoản 2 Điều 56 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính: Khi quyết định xử phạt một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính, thì người có thẩm quyền chỉ ra một quyết định xử phạt trong đó quyết định hình thức, mức xử phạt đối với từng hành vi vi phạm; nếu các hình thức xử phạt là phạt tiền thì cộng lại thành mức phạt chung.

Như vậy, đối với hành vi không mang theo giấy tờ xe và nồng độ cồn trong máu vượt quá quy định của bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo những quy định nêu trên.

2. Về việc tạm giữ giấy phép lái xe trong vòng 60 ngày và yêu cầu học lại luật như bạn phản ánh:

Tại Nghị định 71/2012/NĐ - CP cũng quy định, ngoài việc bị phạt tiền, lái xe quá say xỉn có thể bị phạt bổ sung như tước giấy phép lái xe 60 ngày, vô thời hạn nếu gây TNGT nghiêm trọng. 

Trong trường hợp này, nồng độ cồn của bạn ở mức 0,253 miligam/1 lit đã nằm trong mức vượt quá 0,25 miligam đến 0,4 miligam/1 lít. 

Như vậy, việc cảnh sát giao thông giữ bằng lái xe 60 ngày và yêu cầu học lại luật giao thông, chúng tôi thấy là hợp lý, phù hợp với các quy định hiện hành. Bạn cần nghiêm chỉnh chấp hành, để đảm bảo an toàn giao thông cho mọi người và chính mình.
theo vovgiaothong.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản