banner tạm

Cập nhật lúc : 9:52 AM, 30/12/2013

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Mức phạt chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước

Người điều khiển ô tô và các loại xe tương tự ô tô chuyển làn đường mà không có tín hiệu báo trước bị phạt như thế nào?
Bạn đọc Nguyễn Mạnh Bắc (Yên Nghĩa, Hà Đông, Hà Nội) hỏi: Tôi điều khiển xe máy đi trong làn đường dành cho xe máy, thì có xe ô tô đi ngược chiều chuyển hướng vào làn xe của tôi, không nhường đường cho xe tôi và chuyển hướng cũng không có tín hiệu báo trước. Vậy, trường hợp này người điều khiển xe ô tô có bị xử phạt không?
 
Mức phạt chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước 1
Xe ô tô chuyển làn đường mà không có tín hiệu báo trước sẽ bị phạt từ 300.000 - 400.000 VNĐ. (Ảnh minh họa)

Ông Trần Thế Quân, Phó Vụ trưởng Vụ Pháp chế - Bộ Công an giải đáp tình huống này như sau:

Theo quy định tại Điểm c Khoản 1, Điểm a Khoản 2 Điều 8 Nghị định số 71/2012/NĐ-CP ngày 19/9/2012 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi chuyển hướng không nhường đường cho các xe đi ngược chiều; bị phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước.

Tuy nhiên, nếu người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm giao thông từ sau ngày 1/1/2014 sẽ áp dụng mức xử phạt theo Nghị định số 171/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt. Theo đó, lỗi chuyển hướng không nhường đường cho: Các xe đi ngược chiều; người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường tại nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ có mức phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng; lỗi chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước xử phạt từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.
thưo duongbo.vn

Bình luận

nguyễn văn đạo - 14/05/2014

vừa rồi em có bị lập biên bản vi phạm hành chính khi đang điều khiển oto về lỗi chuyển làn đường không có tín hiệu báo trước . vậy lỗi đó của em sẽ bị phạt với mức phạt là bao nhiêu ak

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản