banner tạm

Cập nhật lúc : 8:31 AM, 24/02/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Mức phạt tiền lỗi vượt đèn đỏ?

Hành vi vi phạm không chấp hành hiệu lệnh của đèn tín hiệu giao thông thì bị phạt tiền từ 200.000 đến 400.000 đồng.
Vừa rồi, do bất cẩn nên tôi chạy xe máy vượt đèn đỏ, bị công an giao thông huyện lập biên bản lỗi trên và bị thu giữ giấy phép lái xe 30 ngày.

 

Sau đó, tôi bị xử phạt 300.000 đồng. Công an xử phạt vậy có đúng không?

thanhhuongbctt@...

Mức phạt tiền lỗi vượt đèn đỏ? - ảnh 1
Ảnh minh họa

Luật sư LÊ VĂN HOAN trả lời: Căn cứ vào điểm c khoản 4, điểm b khoản 9 Điều 9 Nghị định số 71 của Chính phủ ngày 19-9- 2012 (sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 34/2010 của Chính phủ ngày 2-4-2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ), Ngoài việc bị phạt tiền, người vi phạm trên còn bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 30 ngày.

Nếu bạn không có tình tiết tăng nặng và giảm nhẹ thì cơ quan công an sẽ lấy mức xử phạt trung bình là 300.000 đồng. Như vậy, công an xử phạt hành vi vượt đèn đỏ của bạn trên là đúng pháp luật.
Theo PLO

Bình luận

nguyen long thao - 04/10/2014

Bố e vượt đèn đỏ và ko mang giấy đăng kí xe đi theo bị phạt vượt đèn đỏ là 1tr200k và 800k ko mang giấy đăng kí xe. Tổng cộng là 2 triệu. Như vậy có đúng ko ạ. E xin chân thành cảm ơn ạ!

phan thị ngọc hân - 03/09/2014

em lỡ vượt đèn đỏ, công an phạt 1 triệu 200 ngàn và đòi giam xe 30 ngày , vậy có đúng không ạ

tran van tiep - 01/09/2014

luat su cho em hoi khong duoc giu giay to xe chu ak

Phan Thao Hieu - 27/08/2014

cho tôi hỏi: lúc nào thì đèn đỏ được rẽ phải, lúc nào thi ko? nếu rẽ phải lúc đèn đỏ ở vị trí ko được phép rẽ phaỉ thì bị phạt bao nhiêu tiền? Tôi xin cảm ơn!

lã thanh xuân - 25/08/2014

Cho e hỏi lỗi vượt đèn đỏ thì bị phạt bao nhiêu. Mấy chú công an giữ gplx của e 1 tuần ah.

lê hoài thương - 25/07/2014

khoảng 3h ngày 25/7 tôi có đi ngang đoạn điện biên phủ đinh tiên hoàng,khi đèn đỏ vừa chuyển sang đèn xanh tôi bật đèn rẻ trái nhưng có 2 anh công an giao thông yêu cầu dừng lại và đòi phạt tôi ban đầu vì không bật đèn rẻ trái,sau một hồi tranh cải cuối cùng tôi lại bị lỗi vượt đèn đỏ.anh ta đòi tôi đóng phạt 600n măpt dù tôi không có lỗi,vậy ý là sao công an gì mà kỳ vậy,tôi còn 100n đưa anh ta cũng lấy bảo là tiền uống cafe rồi cho đi,tôi thấy bức xúc

trương hà - 23/07/2014

vừa rồi tôi có đi sai làn đường và công an nói lỗi của tôi bị phạt hơn 800 nghìn đồng, cho tôi hỏi như vậy có đúng không ạ?

Đoan - 14/06/2014

E vua bi CA bat xe vi loi vuot den do.ve don lap bien ban thj thêm 1toi k co GPLX nua. Vay cho e hoi nhu vay thi e bi phát nhu the nao va bao nhiêu tien

Nhung chip - 10/05/2014

Xin lỗi cho tôi hỏi thêm tình tiết giảm nhẹ ở đây là những tình tiết như thế nào? Có thế cho tôi những ví dụ trong trường hợp cụ thể được ko? Cám ơn rất nhiều.

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản