banner tạm

Cập nhật lúc : 9:18 PM, 07/03/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Ô tô sử dụng trên công trường có phải nộp phí đường bộ?

Xe chỉ được sử dụng trên công trường khai thác, thì có được miễn phí sử dụng đường bộ không?
Tháng 11/2013, Xí nghiệp của bà Thu Hương (Quảng Ninh) mua 1 chiếc xe ô tô tải từ đơn vị kinh doanh xe ô tô, chiếc xe này đã được đăng kiểm đến tháng 11/2012, sau đó không được đăng kiểm nữa. Khi làm thủ tục đăng kiểm, Xí nghiệp của bà Hương đã phải nộp phí sử dụng đường bộ từ tháng 1/2013 cho chiếc xe. 
Bà Hương muốn được biết, Xí nghiệp của bà phải nộp phí sử dụng đường bộ cho chiếc xe mới mua như vậy có đúng không? Xe chỉ được sử dụng trên công trường khai thác, thì có được miễn phí sử dụng đường bộ không?
Ô tô sử dụng trên công trường có phải nộp phí đường bộ?_vovgiaothong
Ảnh minh họa
Về vấn đề này, Quỹ Bảo trì đường bộ Trung ương trả lời như sau:

Xe của Xí nghiệp bà Hương mua không được miễn phí sử dụng đường bộ và phải thực hiện đóng phí theo quy định, do chiếc xe không thuộc đối tượng không chịu phí sử dụng đường bộ (phương tiện bị hủy hoại do tai nạn hoặc thiên tai; bị tịch thu; bị tai nạn đến mức không thể tiếp tục lưu hành phải sửa chữa từ 30 ngày trở lên) theo hướng dẫn tại Điều 2 Thông tư số 197/2012/TT-BTC ngày 15/11/2012 của Bộ Tài chính về chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí sử dụng đường bộ theo đầu phương tiện.

Đồng thời, Điều 6 Thông tư 197/2012/TT-BTC hướng dẫn “Trường hợp kỳ đăng kiểm tiếp theo phát sinh trong thời gian từ ngày 1/1/2013 đến ngày 31/12/2013 thì chủ phương tiện phải đến đăng kiểm nộp phí cho thời gian tính từ ngày 1/1/2013 đến kỳ đăng kiểm tiếp theo”. Do đó, Xí nghiệp của bà Hương phải nộp phí sử dụng đường bộ cho xe ô tô từ tháng 1/2013 là đúng quy định.
Theo Chinhphu.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản