banner tạm

Cập nhật lúc : 8:22 AM, 12/02/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Ô tô tải cơi nới thùng chở quá tải bị xử lý thế nào?

Hỏi: Hiện nay trên một số tuyến đường, tôi thấy có nhiều xe ô tô hàn thành thùng cao lên để chở được thêm nhiều hàng hóa (chở quá tải). Vậy xin hỏi, trong trường hợp này bị xử lý thế nào?
Nguyễn Văn Tuấn
(Ba Vì, Hà Nội)

Trả lời: Trường hợp chủ phương tiện tự ý thay đổi kích thước thùng, thành xe ô tô tải để chở quá tải trọng khi lưu thông trên đường sẽ bị CSGT kiểm tra, lập biên bản xử lý theo quy định.

Cụ thể, đối với phương tiện ô tô tải mà chủ phương tiện tự ý hoán cải, cơi nới thêm thùng, thành xe rộng ra so với thiết kế của nhà sản xuất thì tại Điều 16, Khoản 3, Mục đ của Nghị định 171/2013 NĐ- CP quy định xử phạt đối với các phương tiện ô tô tải tự ý thay đổi kích thước thùng, thành xe sẽ bị xử lý mức phạt 800.000- 1.000.000 đồng. Ngoài ra, CSGT sẽ yêu cầu chủ phương tiện phải tháo bỏ phần cơi nới để xe trở về đúng với kích thước nguyên bản của nhà sản xuất.

Trung tá Nguyễn Văn Tài
(Đội trưởng Đội tuyên truyền Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)

 

Theo giaothongvantai.com.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản