banner tạm

Cập nhật lúc : 2:38 PM, 07/03/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Tự ý thay đổi kết cấu phương tiện, xử lý thế nào?

Hỏi: Tôi thường đi ô tô khách loại 45 chỗ ngồi ở bến xe Mỹ Đình (Hà Nội) về tỉnh Nghệ An. Lần này, tôi vẫn đi loại xe khách đó, nhưng đã thấy hoán cải thành xe giường nằm 29 chỗ, nên lo sợ không đảm bảo an toàn. Xin hỏi, xe khách cải tạo như vậy có đúng không và nếu sai bị xử lý thế nào?
 
Nguyễn Thị Nguyệt 
(Huyện Tương Dương, tỉnh Nghệ An)

Trả lời: Luật  GTĐB năm 2008 quy định, nghiêm cấm chủ phương tiện tự ý thay đổi kết cấu của phương tiện. Chủ phương tiện muốn hoán cải ô tô phải xin phép, có thiết kế và được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. 

Trường hợp nêu trên, ô tô khách được thiết kế ghế ngồi chuyển sang xe khách giường nằm, nếu không được cơ quan có thẩm quyền cấp phép sẽ khác nhau về tiêu chuẩn an toàn kỹ thuật, làm biến dạng kết cấu phương tiện, khi xe lưu thông trên đường sẽ không đảm bảo ATGT, nếu CSGT phát hiện sẽ bị xử lý nghiêm.

Tại Điểm b, Khoản 9, Điều 30 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ - đường sắt quy định: Áp dụng mức phạt tiền từ 6.000.000 - 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 - 16.000.000 đồng đối với tổ chức tự ý thay đổi tổng thành khung; Tổng thành máy; Hệ thống phanh; Hệ thống truyền động hoặc tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt; Tự ý thay đổi tính năng sử dụng của xe. Đồng thời, áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là buộc doanh nghiệp, HTX, chủ phương tiện khôi phục lại hình dáng, kích thước hoặc tình trạng an toàn kỹ thuật ban đầu của xe.
 
Trung tá Thiều Mạnh Ngọc 
(Đội trưởng Đội CSGT số 1, Phòng CSGT -  CA TP Hà Nội)

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản