banner tạm

Cập nhật lúc : 9:30 AM, 07/02/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Vi phạm giao thông nhờ người khác đến xử lý?

Hỏi: Khi đang điều khiển xe máy trên đường, tôi bị CSGT tuýt còi dừng và yêu cầu xuất trình GPLX, giấy tờ xe. Sau đó, CSGT thông báo tôi vi phạm chạy quá tốc độ quy định 6km (56/50km/h) và lỗi chở người ngồi sau xe đội MBH nhưng không cài quai đúng quy cách. Vì phải đi công tác xa nên tôi nhờ một người bạn giúp tôi đến xử lý. Vậy, trước khi tới trụ sở CSGT giải quyết, tôi phải làm những thủ tục gì?
Trần Thu Huyền (Lương Thế Vinh - Hà Nội)

 

Đội MBH không cài quai bị phạt từ 100.000 - 200.000 đồng
Đội MBH không cài quai bị phạt từ 100.000 - 200.000 đồng

 

Trả lời: Vì bận không đến theo giấy hẹn của CSGT để giải quyết vi phạm, bạn phải viết giấy ủy quyền ghi rõ họ tên mình và tên người được ủy quyền, đồng thời ghi rõ những nội dung: Tên, tuổi, địa chỉ, hộ khẩu, số CMTND… của người vi phạm, cũng như ngày, tháng, năm bị CSGT lập biên bản vi phạm giao thông, lý do không đến giải quyết xử lý vi phạm... Ngoài ra, bạn cũng phải ghi rõ tên, tuổi, địa chỉ, hộ khẩu, số CMTND người được ủy quyền có xác nhận đóng dấu của chính quyền địa phương nơi cư trú.

Người được ủy quyền trước khi đến trụ sở CSGT giải quyết vi phạm giao thông cần mang theo CMTND để đối chiếu.

Còn đối với hành vi vi phạm chạy quá tốc độ từ 5 đến dưới 10km/h thì Điểm c, Khoản 3, Điều 6 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định mức phạt từ 100.000 - 200.000 đồng. Còn lỗi chở người ngồi sau xe có đội MBH nhưng không cài quai đúng quy cách, được quy định tại Điểm k, Khoản 3, Điều 6 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP quy định mức phạt từ 100.000 - 200.000 đồng.

 

 

Trung tá Nguyễn Văn Quỹ
(Đội CSGT số 1, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội)

 

Theo giaothongvantai.com.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản