banner tạm

Cập nhật lúc : 8:29 AM, 12/03/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Xe máy đi vào đường cao tốc bị xử lý thế nào?

Hỏi: Một lần không nhìn biển báo, tôi đi xe máy vào đường Pháp Vân - Cầu Giẽ (Hà Nội) nên bị CSGT dừng xe kiểm tra. Xin hỏi, trong trường hợp này tôi bị xử lý thế nào?
 
Trần Bảo Lâm (Huyện Ý Yên, Nam Định)
Đi xe máy trên đường cao tốc dành cho ô tô bị phạt từ 200.000 - 400.000 đồng
Đi xe máy trên đường cao tốc dành cho ô tô bị phạt từ 200.000 - 400.000 đồng
Trả lời: Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định đối với người điều khiển phương tiện lưu thông trên đường phải quan sát biển báo hiệu và quy tắc giao thông. Theo đó, trước khi vào tuyến đường cao tốc đều có biển báo hiệu đường bộ cấm các phương tiện mô tô, xe gắn máy và xe thô sơ lưu thông. 

Trên tuyến đường cao tốc quy định tốc độ tối thiểu 60km/h đối với xe ô tô khách và 100km/h đối với xe ô tô con, mà khi người điều khiển phương tiện mô tô, xe gắn máy và xe thô sơ đi vào tuyến đường này sẽ không đảm bảo ATGT.

Trường hợp người điều khiển phương tiện mô tô, xe gắn máy đi vào tuyến đường cao tốc có biển báo cấm là vi phạm Điểm e, Khoản 4, Điều 6 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ, bị xử phạt từ 200.000 - 400.000 đồng. Trường hợp người điều khiển mô tô, xe gắn máy đi vào đường cao tốc mà gây tai nạn còn bị tước quyền sử dụng GPLX 2 tháng.
 

Thượng úy Đào Việt Long 
(Đội phó Đội CSGT số 6, Phòng CSGT Công an TP Hà Nộ
theo giaothongvantai

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản