banner tạm

Cập nhật lúc : 10:25 AM, 05/06/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Xe máy điện không đăng ký xử lý thế nào?

Hỏi: Tôi có mua một xe máy điện, nhưng chưa làm thủ tục đăng ký xe. Mới đây, tôi đang lưu thông trên đường thì bị CSGT tuýt còi dừng xe kiểm tra. Sau đó, CSGT thông báo lỗi xe tôi không có giấy chứng nhận đăng ký xe. Xin hỏi, trong trường hợp này tôi bị xử lý như thế nào?
 
Trần Thanh Bình (Quận Hà Đông, Hà Nội)
Xe máy điện không đăng ký xử lý thế nào? - ảnh 1
Trả lời: Luật GTĐB năm 2008 quy định đối với các phương tiện xe cơ giới phải đến cơ quan chức năng làm thủ tục đăng ký, phải gắn biển số theo quy định. Trường hợp xe máy điện không có đăng ký xe mà lưu thông ra đường sẽ bị CSGT kiểm tra, xử lý vi phạm theo Nghị định số 171/2013-NĐCP của Chính phủ.

Với hành vi vi phạm không có Giấy chứng nhận đăng ký xe, sẽ bị xử phạt theo Điểm a, Khoản 3, Điều 17 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử lý vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, bị phạt từ 300.000-400.000, biện pháp ngăn chặn tạm giữ phương tiện đến 7 ngày.
 
Trung tá Nguyễn Văn Quỹ
(Đội CSGT số 1, Phòng CSGT Công an TP Hà Nội
theo giaothongvantai

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản