banner tạm

Cập nhật lúc : 9:17 AM, 09/09/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Xe mô tô không có gương chiếu hậu, không có bảo hiểm xe sẽ bị xử phạt như thế nào?

Khi tham gia giao thông xe mô tô không có gương chiếu hậu, không có bảo hiểm xe máy sẽ bị xử phạt như thế nào?
Xe mô tô không có gương chiếu hậu, không có bảo hiểm xe sẽ bị xử phạt như thế nào? - ảnh 1
Ảnh minh họa.
 
Hỏi

Khi tham gia giao thông bằng xe môtô không có gương chiếu hậu, không có bảo hiểm xe sẽ bị xử phạt như thế nào? 
Bạn đọc có email: ketoanittien@yahoo.com)
 
Trả lời
 
Tại điểm a khoản 1 Điều 20 Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02 tháng 4 năm 2010 quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ như sau: “Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
 
Không có còi; đèn soi biển số; đèn báo hãm; gương chiếu hậu bên trái người điều khiển hoặc có nhưng không có tác dụng”
 
Tại khoản 3 Điều 24 Nghị định 34/2010/NĐ-CP nêu rõ: “Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực”.
 
Như vậy, nếu người điều khiển xe môtô lưu thông trên đường không có gương chiếu hậu bên trái bị phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng và phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng nếu không có hoặc không mang Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự.
theo duongbo.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản