banner tạm

Cập nhật lúc : 8:26 AM, 12/05/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Xe ô tô khách chở quá tải xử lý thế nào?

Hỏi: Dịp nghỉ lễ (30/4-1/5) vừa rồi tôi đi ô tô khách giường nằm từ Hà Nội về Hà Giang. Khi xe lưu thông đến địa bàn tỉnh Tuyên Quang bị CSGT tuýt còi kiểm tra. Sau đó, CSGT thông báo xe vi phạm chở quá số người quy định 57/42 người (quá 11 người so với số người được phép chở), đồng thời CSGT yêu cầu nhà xe chuyển khách sang xe khác. Xin hỏi, trường hợp này bị xử lý thế nào?
 
Trần Văn Hùng
(Huyện Vị Xuyên, tỉnh Hà Giang)
Trả lời: Luật GTĐB năm 2008 quy định người điều khiển ô tô chở hành khách phải tuân thủ các quy định về thể lệ vận tải trên đường bộ. Theo đó, luật cũng quy định cho phép loại xe trên 30 chỗ ngồi được phép chở thêm 5 người. 

Với trường hợp nêu trên, ô tô khách này chạy cự ly tuyến trên 300 km, như vậy sẽ áp dụng mức phạt theo Khoản 4, Điều 23 của Nghị định số 171/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, áp dụng mức phạt từ 800.000-1.000.000 đồng/hành khách chở quá. 

Cụ thể, khi lái xe đến thực hiện quyết định xử phạt, CSGT áp dụng mức xử phạt chung là 900.000 đồng/người, trường hợp chở quá 11 hành khách nêu trên tổng mức xử phạt là 9.900.000 đồng, không có hình thức phạt bổ sung.

Tuy nhiên, thẩm quyền của Trưởng phòng CSGT chỉ được phép ký quyết định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ đến 8.000.000 đồng. 

Và đối với vi phạm trên, cán bộ, chiến sỹ CSGT tuần tra, kiểm soát sẽ tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính ban đầu, sau đó sẽ làm thủ tục trình Giám đốc Công an tỉnh ký ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính theo quy định.
 

Đại tá Trần Hữu Nhân
(Trưởng phòng CSGT Công an tỉnh Tuyên Quang)
theo giaothongvantai

Bình luận

Bùi Trung Hiếu - 12/05/2014

Gửi các anh ( chị) Ban biên tập Cho tôi hỏi tôi có chiếc xe tai 5,4 tấn, nếu chở hàng quá tải 10% so với tải trọng cho phép là 5,4 tấn thì sẽ bị phạt như thế nào?

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản