banner tạm

Cập nhật lúc : 2:12 PM, 02/10/2013

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Khi nào phải giảm tốc độ thấp hơn tốc độ tối đa cho phép?

Ngoài việc chấp hành quy định về tốc độ ghi trên biển báo hiệu đường bộ, trong những trường hợp nào người lái xe phải giảm tốc độ thấp hơn tốc độ tối đa cho phép?
Hỏi: Ngoài việc chấp hành quy định về tốc độ ghi trên biển báo hiệu đường bộ, trong những trường hợp nào người lái xe phải giảm tốc độ thấp hơn tốc độ tối đa cho phép?

Văn Thành (Thanh Xuân, Hà Nội)
Khi nào phải giảm tốc độ thấp hơn tốc độ tối đa cho phép? - ảnh 1
Trả lời: Điều 5, Thông tư 13 của Bộ GTVT quy định về tốc độ và khoảng cách của xe cơ giới, xe máy chuyên dùng tham gia GTĐB quy định các trường hợp người điều khiển phương tiện tham gia GTĐB phải giảm tốc độ thấp hơn tốc độ tối đa cho phép đến mức không nguy hiểm (có thể dừng lại một cách an toàn) trong các trường hợp sau:

- Có biển cảnh báo nguy hiểm hoặc có chướng ngại vật trên đường.

- Chuyển hướng xe chạy hoặc tầm nhìn bị hạn chế;

- Qua nơi đường bộ giao nhau cùng mức; nơi đường bộ giao cắt đường sắt; đường vòng; đường có địa hình quanh co, đèo dốc; đoạn đường mà mặt đường không êm thuận;

- Qua cầu, cống hẹp; khi lên gần đỉnh dốc, khi xuống dốc;

- Qua khu vực có trường học vào giờ học sinh đến trường hoặc tan trường; khu vực đông dân cư, nhà máy, công sở tập trung bên đường; khu vực đang thi công trên đường bộ; hiện trường xảy ra TNGT;

- Khi có người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường;

- Có súc vật đi trên đường hoặc chăn thả ở sát đường;

- Tránh xe chạy ngược chiều hoặc khi cho xe chạy sau vượt;

- Đến gần bến xe buýt, điểm dừng đỗ xe có khách đang lên, xuống xe.

- Gặp đoàn xe ưu tiên; gặp xe quá khổ, quá tải, xe chở hàng nguy hiểm; vượt đoàn người đi bộ;

- Trời mưa; có sương mù; mặt đường trơn trượt, lầy lội, có nhiều đất đá, cát bụi rơi vãi.

Luật sư Lê Thiên
(Công ty Luật TNHH Lê và Liên Danh)
theo giaothongvantai.com.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản