banner tạm

Cập nhật lúc : 9:5 AM, 10/02/2014

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Mức phạt khi đỗ xe ô tô sai quy định

Ngày 26/11/2013, ông Phạm Văn Sơn (vntoplink@...) đỗ xe ô tô sai quy định nên bị Công an lập biên bản xử phạt 1.200.000đ, giữ giấy phép lái xe 30 ngày (áp dụng mức phạt thí điểm khu vực nội thành). Vậy, việc áp dụng thí điểm mức phạt khu vực nội thành còn hiệu lực hay không? Nếu không thì hành vi này bị xử phạt theo quy định nào?

Về vấn đề này, ông Trần Thế QuânPhó Vụ trưởng Vụ Pháp chế (Bộ Công an) trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 57 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 2/4/2010 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ thì việc áp dụng thí điểm đối với một số vi phạm trong khu vực nội thành chỉ áp dụng đối với một số đô thị loại đặc biệt (Hà Nội, TP Hồ Chí Minh) và được thực hiện trong thời hạn 36 tháng kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành (ngày 20/05/2010). Như vậy, từ ngày Nghị định nêu trên có hiệu lực thi hành đến thời điểm ngày 26/11/2013 thì đã qua thời hạn 36 tháng.

Tuy nhiên, ngày 19/9/2012 Chính phủ ban hành Nghị định số71/2012/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung Nghị định số 34/2010/NĐ-CP; trong đó, quy định việc áp dụng thí điểm đối với một số vi phạm trong khu vực nội thành được áp dụng đối với các thành phố trực thuộc Trung ương (Hà Nội, Hải Phòng, Đà Nẵng, TP. Hồ Chí Minh, Cần Thơ) và được thực hiện trong thời hạn 36 tháng kể từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành (ngày 10/11/2012). Do đó, đến thời điểm ngày 26/11/2013 chưa qua thời hạn 36 tháng nên quy định nêu trên còn hiệu lực thi hành.

Đối với trường hợp ông Sơn nêu, ông không nói rõ trường hợp đỗ xe sai quy định như thế nào nên có thể bị xử phạt theo các quy định tại Điều 8, Điều 43 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung theo Nghị định số 71/2012/NĐ-CP, cụ thể như sau:

- Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe theo quy định, trừ trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe.

- Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi dừng xe, đỗ xe trên phần đường xe chạy ở đoạn đường ngoài đô thị nơi có lề đường rộng; dừng xe, đỗ xe không sát mép đường phía bên phải theo chiều đi ở nơi đường có lề đường hẹp hoặc không có lề đường; đỗ xe trên dốc không chèn bánh; mở cửa xe, để cửa xe mở không bảo đảm an toàn.

- Phạt tiền từ 600.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; dừng xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; dừng xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước, nơi có biển cấm dừng; rời vị trí lái, tắt máy khi dừng xe; dừng xe, đỗ xe không đúng vị trí quy định ở những đoạn có bố trí nơi dừng xe, đỗ xe; dừng xe, đỗ xe trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

- Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 1.400.000 đồng đối với một trong các hành vi quay đầu xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; không tuân thủ các quy định về dừng xe, đỗ xe tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt; dừng xe, đỗ xe trong phạm vi an toàn của đường sắt; dừng xe, đỗ xe tại vị trí: Bên trái đường một chiều; trên đoạn đường cong hoặc gần đầu dốc nơi tầm nhìn bị che khuất; trên cầu, gầm cầu vượt, song song với một xe khác đang dừng, đỗ; nơi đường bộ giao nhau hoặc trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau; điểm dừng đón, trả khách của xe buýt; trước cổng hoặc trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức có bố trí đường cho xe ô tô ra vào; nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe; che khuất biển báo hiệu đường bộ; đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ xe nơi có biển cấm dừng hoặc biển cấm đỗ; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật.

- Phạt tiền từ 1.400.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi dừng xe, đỗ xe, quay đầu xe trái quy định gây ùn tắc giao thông.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức và công dân

theo chinhphu.vn

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản