banner tạm

Cập nhật lúc : 3:24 PM, 09/01/2019

  • Chia sẻ
  • Facebook
  • Viết bình luận
  • Bản in

Kiến nghị xử lý quyết định thu phí ra vào bến xe Cần Thơ

 
Quyết định của UBND thành phố Cần Thơ về quy định giá dịch vụ xe ra, vào bến xe ô tô trên địa bàn có chứa nội dung quy phạm pháp luật, nhưng không được ban hành dưới hình thức văn bản quy phạm pháp luật...

Liên quan đến việc thu phí ra vào cổng tại Bến xe Trung tâm thành phố Cần Thơ, Sở Tư pháp Cần Thơ ngày 17/12/2018 có báo cáo số 3199/BC-STP “kết quả tự kiểm ra văn bản có chứa nội dung quy phạm pháp luật do UBND thành phố Cần Thơ ban hành.

Theo đó, Quyết định số 3302/QĐ-UBND ban hành ngày 12/12/2018 về quy định giá dịch vụ xe ra, vào bến xe ô tô trên địa bàn thành phố Cần Thơ, có chứa nội dung quy phạm pháp luật, nhưng không được ban hành dưới hình thức văn bản quy phạm pháp luật của UBND thành phố.

Cụ thể, tại Điểm a, Khoản 2, Điều 6 Thông tư liên tịch số 152/2014/TTLT-BTC-BGTVT ngày 15/12/2014 của Bộ Tài chính, Bộ Giao thông vận tải hướng dẫn thực hiện giá cước vận tải bằng xe ô tô và giá dịch vụ hỗ trợ vận tải đường bộ: “UBND cấp tỉnh căn cứ vào loại bến xe ô tô để quy định khung giá hoặc mức giá cụ thể đối với dịch vụ xe ra, vào bến ô tô trên địa bàn”.

Kiến nghị xử lý quyết định thu phí ra vào bến xe Cần Thơ - ảnh 1Bến xe khách trung tâm thành phố Cần Thơ (P. Hưng Thạnh, Q. Cái Răng).

Qua đó, Sở Tư pháp cũng kiến nghị UBND thành phố Cần Thơ xử lí đối với Quyết định số 3302 của chính UBND thành phố về việc quy định giá dịch vụ xe ra, vào bến xe ô tô trên địa bàn thành phố Cần Thơ; kịp thời ban hành quyết định của UBND thành phố quy định giá dịch vụ xe ra, vào bến xe ô tô theo quy định của pháp luật.

Ngày 27/12/2018, UBND thành phố Cần Thơ có văn bản số 4434 gửi Sở Tài chính, Sở GTVT về việc liên quan đến công tác tự kiểm tra văn bản có chứa nội dung quy phạm pháp luật do UBND thành phố ban hành.

Theo đó, xét báo cáo số 3199 của Sở Tư pháp, Chủ tịch UBND thành phố Cần Thơ có ý kiến như sau: Giao Giám đốc Sở Tài chính chủ trì, phối hợp với Giám đốc Sở GTVT và Thủ trưởng cơ quan có liên quan đề xuất UBND thành phố biện pháp, hình thức xử lí đối với Quyết định số 3302 của UBND thành phố Cần Thơ về việc quy định giá dịch vụ xe ra, vào bến xe ô tô trên địa bàn thành phố trước ngày 5/1. Đồng thời, tham mưu, trình UBND thành phố quy định giá dịch vụ xe ra, vào bến xe ô tô trên địa bàn thành phố theo đúng quy định pháp luật.

Theo Quyết định 3302 của UBND thành phố Cần Thơ, quyết định này quy định giá dịch vụ xe ra, vào bến xe ô tô trên địa bàn thành phố Cần Thơ; áp dụng đối với các đơn vị khai thác bến xe, đơn vị tham gia vận tải hành khách theo tuyến cố định, vận tải hành khách bằng xe buýt,xe taxi, đơn vị tham gia vận tải hàng hoá trên đường bộ khi ra, vào bến xe ô tô khách trên địa bàn thành phố; kèm theo khung giá dịch vụ xe ra vào bến.

Trước tình hình trên, HĐND thành phố Cần Thơ cho biết, vào ngày mai (9/1) sẽ tổ chức buổi giám sát về nội dung thu giá dịch vụ xe ra, vào tại Bến xe khách Trung tâm thành phố Cần Thơ. Cuộc họp do bà Đặng Thị Anh Đào – Trưởng ban Kinh tế  - Ngân sách của HĐND thành phố chủ trì, với sự tham dự của Ban Giám đốc Cty Cổ phần Bến xe tàu phà Cần Thơ và cơ quan báo chí.

Trước đó ngày 2/1, trao đổi với Tiền Phong, ông Lê Tiến Dũng – Phó Giám đốc Sở GTVT TP. Cần Thơ cho biết, việc thu giá dịch vụ xe ra, vào Bến xe Trung tâm TP. Cần Thơ căn cứ theo quyết định số 3302/QĐ-UBND – Cần Thơ ngày 12/12/2018, do ông Nguyễn Thanh Dũng -  Phó Chủ tịch UBND TP Cần Thơ kí.

Như Tiền Phong đã đưa tin, những ngày đầu năm 2019, người dân vô cùng bức xúc khi vào bến xe khách trung tâm TP Cần Thơ (P. Hưng Thạnh, Q. Cái Răng) bị thu phí. Được biết, sự việc trên diễn ra ngay trong ngày đầu tiên bến xe khách số 36 Nguyễn Văn Linh dời về đây...

Theo báo Tiền Phong

Viết bình luận

Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi xuất bản